Yêu cầu hệ thống truyền dẫn cáp quang trung tâm dữ liệu về băng thông cho thấy xu hướng tăng trưởng cao, trong khi việc sử dụng mô-đun cáp quang và dây nhảy quang thế hệ mới có thể tiếp tục khám phá tiềm năng của băng thông mạng quang. 

Do sợi cáp quang multimode có chi phí tổng thể chủ động và thụ động thấp hơn, khiến các ứng dụng sợi cáp quang đa mode có lợi thế tuyệt đối trong trung tâm dữ liệu.

Sự ra mắt của tiêu chuẩn sợi đa mode EIA/TIA492AAAD loại OM4 mới, cung cấp cách truyền tốt hơn cho sợi đa mode được sử dụng rộng rãi trong tương lai.

Các bài viết khác bạn có thể quan tâm:

  • Dây nhảy quang mật độ cao để sử dụng trong trung tâm dữ liệu
  • Một số điều bạn nên biết trước khi sử dụng Jumper dây nhảy quang
  • Sự khác biệt giữa Fiber Trunk, Harness, and Patch Cables
  • Tại sao dây nhảy quang có lợi?
  • Nên chọn loại dây nhảy quang nào?

Dây nhảy quang multimode từ OM1 đến OM2, cáp OM3 sử dụng kỹ thuật tối ưu hóa laser. VCSEL cho dây nhảy quang OM4, băng thông được tăng cường dần, được thúc đẩy bởi yêu cầu tăng trưởng lớn của phương tiện và ứng dụng trực tuyến trong môi trường điện toán đám mây, mô-đun này là giải pháp truyền thông lý tưởng cho trung tâm dữ liệu, trang trại máy chủ, chuyển mạch mạng, viễn thông trung tâm chuyển mạch và nhiều nhu cầu khác ứng dụng nhúng truyền dữ liệu tốc độ cao, các ứng dụng hệ thống bao gồm tổng hợp dữ liệu, truyền thông bảng nối đa năng, truyền dữ liệu giao thức độc quyền và các ứng dụng mật độ cao / băng thông cao khác.

Trong thiết bị cổng trạng thái 40G/100G như QSFP sẽ được kết nối trực tiếp với đầu nối MTP/MPO, bất kể kênh cáp quang được kết nối bằng một số cáp quang hay loại kết nối nào của sợi được kết nối. 40G/100G thiết bị và thiết bị cuối cùng kết nối kênh cần tạo thành một mô hình đặc biệt, sao cho đầu truyền thiết bị và đầu cuối của kênh tương ứng với nhau.

Hệ thống kết nối trước sợi cáp mật độ cao MPO/MTP hiện chủ yếu được sử dụng trong ba lĩnh vực: ứng dụng môi trường trung tâm dữ liệu mật độ cao, ứng dụng xây dựng cáp quang, bên trong các ứng dụng kết nối giữa bộ tách quang, 40G, 100G QSFP SFP+ và các thiết bị thu phát cáp quang khác. Có một loạt các sản phẩm kết nối quang song song mật độ cao thích ứng với truyền dẫn sợi trung tâm dữ liệu hiện đại, đó là gói MPO 16 8 OM3 / OM4, MPO Loopback và QSFP Jumper.

Cáp nhảy quang MPO/MTP được cung cấp cho các ứng dụng khác nhau cho tất cả các nhu cầu mạng và thiết bị như mô-đun 100 Gigabit. Nó sử dụng một hệ thống kết nối đa mode mật độ cao được xây dựng xung quanh MT đúc chính xác.

Dây nhảy quang MPO/MTP có sẵn trong các lớp hoàn thiện UPC và APC, và hỗ trợ cả các ứng dụng đa mode và chế độ đơn mode. Hoạt động với cả nguồn LED và laser VCSEL, Cáp 10G OM3 OM4 MPO/ MTP cung cấp tốc độ truyền dữ liệu 10 gigabit trong các ứng dụng băng thông cao và chúng nhanh hơn 5 lần so với cáp quang 50um tiêu chuẩn.

Cáp MPO/MTP đa mode là loại cáp được lựa chọn cho hầu hết các hệ thống sợi cục bộ phổ biến vì các thiết bị cho đa mode có giá rẻ hơn nhiều. Cáp MPO/MTP một chế độ chủ yếu được sử dụng cho các ứng dụng liên quan đến khoảng cách rộng. Cáp Trunk MPO/MTP được thiết kế cho Ứng dụng Trung tâm Dữ liệu. Cáp MPO / MTP đơn mode và đa mode là cáp tròn có đường kính ngoài là 3.0 mm hoặc 4.5 mm. Đầu nối mà cáp được kết thúc trên được gọi là đầu nối MPO / MTP.

Với ảo hóa máy chủ và phát triển điện toán đám mây và xu hướng tích hợp mạng, mang lại nhu cầu lớn hơn về mạng trung tâm dữ liệu nhanh hơn và hiệu quả hơn. Hiện tại switch 10G bao gồm 48 kênh 10G trên mỗi switch, chủ yếu bị giới hạn bởi yếu tố hình thức mô-đun SFP+ . Để đáp ứng các yêu cầu băng thông cao hơn, khách hàng có thể sử dụng các cổng QSFP  mật độ cao hơn được phát triển bởi QSFP+ Jumper và bằng cách tăng tốc độ trên mỗi kênh và tăng mật độ cổng để đạt được yêu cầu băng thông cao của khách hàng.

Liên hệ ngay qua email hoặc gọi hotline để giá module quang sfp với mức chiết khấu cao!

CÔNG TY TNHH HỆ THỐNG MẠNG (NETSYSTEM)
{Đ}: Số 23 Ngõ 477 Phố Kim Mã, P. Ngọc Khánh, Q. Ba Đình,TP. Hà Nội,Việt Nam
{T}: 024.37714430 –  024.37714417
{F}: 024.37711222
{E}: contact@netsystem.vn
{H}: 0915495885
{S}: kd_netsystem
{W}: https://daycapquang.com/san-pham/